การเปลี่ยนแปลงในปี 2004 ชมได้ที่
What's New?
การเปลี่ยนแปลงเดือน ธ.ค. 2003
- สาย 11 ขยายจาก เขตประเวศ
- มาบุญครอง เป็น อู่ศรีนครินทร์ - มาบุญครอง
- สาย 38 ยกเลิก
เปลี่ยนเป็นสาย 184 แทน
- สาย 167
เปลี่ยนกลับเป็นสาย 120 เช่นเดิม จาก คลองสาน - บางบอน
- สาย 534 ขยายเส้นทาง
จาก มีนบุรี - รพ.สงฆ์ เป็น การเคหะร่มเกล้า - รพ.สงฆ์
การเปลี่ยนแปลง เดือน พ.ย. 2003
เปลี่ยนแปลงเส้นทาง
- สาย 35 ขยายจาก สาธุประดิษฐ์ - เสาชิงช้า เป็น พระประแดง -
เสาชิงช้า
- สาย 532 เปลี่ยนแปลงเส้นทางจาก วัดโพธิ์แจ้ - มาบุญครอง
เปลี่ยนกลับเป็นเหมือนเดิม คือ วัดโพธิ์แจ้ - มาบุญครอง
และเปลี่ยนเส้นทางจาก ถ.สีลม ถ.ราชดำริ ราชประสงค์ ถ.พระราม1 รพ.ตำรวจ สยาม
มาบุญครอง เปลี่ยนเป็น ถ.สีลม ถ.พระราม4 จุฬา ถ.พญาไท สามย่าน มาบุญครอง
ถ.พระราม1
- สาย 544 จากเดิม เคหะธนบุรี - หนามแดง เปลี่ยนเป็น บางขุนเทียน - หนามแดง
- สาย 547 จาก พุทธมณฑลสาย 4 - อนุสาวรีย์ชัยฯ ขยายเส้นทางเป็น ศาลายา -
อนุสาวรีย์ชัยฯ
เส้นทางที่เพิ่มใหม่
การซื้อตั๋ววัน - ตั๋วสัปดาห์ - ตั๋วเดือน ต.ค. 2003
ในอดีต จะมีขายทั่วไป ตามป้ายรถเมล์ใหญ่ๆ เช่น อนุสาวรีย์
หรือตามท่ารถเมล์ต่างๆ แต่ปัจจุบัน ทาง ขสมก.
ได้ประกาศว่าจะมีขายเฉพาะบนรถเมล์เท่านั้น โดยตั๋วของรถเมล์
จะมีขายบนรถเมล์ และ ตั๋วของรถปรับอากาศ
จะมีขายบนรถปรับอากาศ (ยกเว้นรถเมล์บางสาย ที่มี ปอ. ร่วมด้วย
สามารถซื้อตั๋วรถปรับอากาศบนรถเมล์สายนั้นได้)
ตั๋วรถเมล์
ชนิดตั๋ว
|
รถเมล์อย่างเดียว
|
รถเมล์+ปอ.
|
สถานที่จำหน่าย
|
ตั๋ววัน |
10 |
35 |
บนรถเมล์ ขสมก.เท่านั้น |
ตั๋วสัปดาห์ |
50 |
175 |
ตั๋วเดือน |
200 |
700 |
ตั๋วปี |
2000 |
6000 |
ตั๋วทุกชนิด ขึ้นกี่เที่ยวก็ได้ ระยะทางเท่าใดก็ได้
ในระยะเวลาที่กำหนด แต่ต้องเป็นรถของ ขสมก. เท่านั้น
ธงชาติข้างรถเมล์
ทางขสมก. อ้างว่า เพื่อเป็นการปลูกจิตสำนึก
ให้คนไทยรักชาติมากยิ่งขึ้น เพื่อความสามัคคีในชาติ
ร่วมใจต้านภัยไอเอ็นเอ็ฟ (ยังไม่ค่อยเข้าใจ ว่า ขสมก.
เค้าคิดอย่างไร เหมือนกันครับ) การปรับปรุงเส้นทางเดินรถ (เริ่ม 25
เมษายน)
การปรับปรุงครั้งนี้หากต้องการแสดงความคิดเห็นสามารถแนะนำบริการได้ที่
โทร.184 ตั้งแต่เวลา 06.00 - 21.00
น. ทุกวันไม่เว้นวันหยุดราชการ
และที่เขตการเดินรถ ขสมก.ทุกแห่งครับ
รายละเอียดเส้นทางที่องค์การฯ ปรับปรุงใหม่ 29 เส้นทาง
|
ลำดับ
|
สาย
|
ชื่อเส้นทางก่อนปรับปรุง
|
ชื่อเส้นทางหลังปรับปรุง
|
1 |
39 |
มธ.ศูนย์รังสิต -
สนามหลวง |
มธ.ศูนย์รังสิต -
อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ |
2 |
95 |
รังสิต - ม.รามคำแหง |
รังสิต - บางกะปิ |
3 |
185 |
รังสิต - คลองเตย |
รังสิต - แยก อสมท. |
4 |
503 |
รังสิต - สายใต้ใหม่ |
รังสิต - สนามหลวง |
5 |
510 |
รังสิต - พระประแดง |
รังสิต - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ |
6 |
520 |
มธ.ศูนย์รังสิต -
ม.รามคำแหง |
มธ.ศูนย์รังสิต -
บางกะปิ |
7 |
168 |
สวนสยาม - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ |
มีนบุรี - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ |
8 |
501 |
มีนบุรี - ปากคลองตลาด |
มีนบุรี - ม.จุฬาฯ |
9 |
502 |
มีนบุรี - สีลม |
มีนบุรี - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ |
10 |
513 |
ปู่เจ้าสมิงพราย - รังสิต |
ปู่เจ้าสมิงพราย - อู่บางเขน |
11 |
68 |
เทคโนฯ บางขุนเทียน - บางลำพู |
แสมดำ - บางลำพู |
12 |
509 |
บางแค - นนทบุรี |
อู่บางแค - หมอชิต 2 |
13 |
515 |
สถานีสินค้าพุทธมณฑล -
อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ |
ศาลายา - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ |
14 |
67 |
วัดเสมียนนารี - ช่องนนทรี |
วัดเสมียนนารี - เซ็นทรัลพระราม
3 |
15 |
505 |
ปากเกร็ด - วงเวียนใหญ่ |
ปากเกร็ด - สวนลุมพินี |
16 |
516 |
บางบัวทอง - เทเวศร์ |
บางบัวทอง - พาต้าปิ่นเกล้า |
17 |
543 |
อู่เขมา - อำเภอลำลูกกา |
อู่เขมา - อู่บางเขน |
18 |
60 |
สวนสยาม - ปากคลองตลาด |
มีนบุรี - ปากคลองตลาด |
19 |
96 |
สวนสยาม - เสาชิงช้า |
สวนสยาม - มีนบุรี -
สถานีรถไฟฟ้าหมอชิต |
20 |
1 |
ถนนตก - ท่าเตียน |
อู่สาธุประดิษฐ์ - ท่าเตียน |
21 |
105 |
มหาชัยเมืองใหม่ - คลองสาน(ถนนกรุงธน) |
มหาชัยเมืองใหม่ - คลองสาน(วงเวียนใหญ่) |
22 |
79 |
พุทธมณฑลสาย 2 - ราชประสงค์ |
วัดม่วง (กม.15) -
ราชประสงค์ |
23 |
165 |
พุทธมณฑลสาย 3 - เพชรเกษม -
สนามหลวง |
พุทธมณฑลสาย 3 - บรมราชชนนี -
สนามหลวง |
24 |
22 |
แฮปปี้แลนด์ - ถนนตก |
วัดบึงทองหลาง(อู่โพธิ์แก้ว)-สาธุประดิษฐ์ |
25 |
36 |
ห้วยขวาง - ท่าน้ำสี่พระยา |
อู่โพธิ์แก้ว - ท่าน้ำสี่พระยา |
26 |
49 |
ขนส่งสายเหนือ - สามแยก |
สถานีขนส่งสายเหนือ - หัวลำโพง |
27 |
45 |
สำโรง - ราชประสงค์ |
สำโรง - ท่าน้ำสี่พระยา |
28 |
73 |
ห้วยขวาง - สะพานพุทธ |
อู่โพธิ์แก้ว - สะพานพุทธ |
29 |
117 |
ห้วยขวาง - วัดเขมาภิรตาราม |
กทม.2 - ท่าน้ำนนทบุรี |
เส้นทางที่ยกเลิก จำนวน 9 เส้นทาง
|
ลำดับ
|
สาย
|
ชื่อเส้นทาง
|
1 |
112 |
อู่ศรีณรงค์ - อนุสาวรีย์ชัยฯ |
2 |
512 |
จตุจักร - ปากคลองตลาด |
3 |
518 |
อนุสาวรีย์ชัยฯ - คลอง 9 (กรมการปกครอง) |
4 |
519 |
สวนสยาม - คลองเตย |
5 |
521 |
พระประแดง - นนทบุรี |
6 |
525 |
มีนบุรี - หนองจอก |
รถโรงเรียน และรถนักเรียน
"รถโรงเรียน"
จะมีป้ายพื้นสีเหลืองตัวหนังสือสีดำบอกชื่อเส้นทางว่าเป็นรถวิ่งรับ-ส่งโรงเรียนนั้นๆ
ติดไว้ด้านหน้ารถและจะหยุดรับ-ส่งนักเรียนเฉพาะป้ายที่มีนักเรียนใช้บริการหนาแน่นไม่เกินเส้นทางละ
3 จุด ค่าโดยสารอัตราปกติ 3.50 บาท จำนวน 5 โรงเรียนได้แก่
1. โรงเรียนฤทธิยะวรรณาลัย จัดรถเมล์สาย 34
เวลารับ-ส่ง เวลา 15.30 น.ให้บริการเป็น 2 สายคือสาย 1 จากโรงเรียน
เสี้ยวซ้ายสะพานใหม่- หลักสี่- อู่บางเขน สาย 2 ออกจาโรงเรียน เลี้ยวขวากองทัพอากาศ
อนุสรณ์สถาน เมืองเอก ฟิวเจอร์พาร์ค อู่รังสิต 2.
โรงเรียนเทคโนโลยี่ไทยสุริยะ จัดรถเมล์สาย 26 เวลารับ-ส่ง เวลา 07.00 น.
และ15.30 น. เช้าจากอู่บางเขน-แฟชั่นไอซ์แลนด์ - กม.8 - โรงเรียน , บ่ายจากโรงเรียน-อู่บางเขน
3. โรงเรียนพระโขนงพิทยาลัย จัดรถเมล์สาย
25 เวลารับ-ส่ง เวลา 07.00 น.และ 15.30 น. เช้าจากศาลแขวงพระโขนง-ถนนสรรพวุธ -ถนนรถรางสายเก่า
-โรงเรียน บ่ายรับจากโรงเรียน -ศาลแขวงพระะโขนง 4.
โรงเรียนทวีธาภิเษก 2 จัดรถเมล์สาย 68 เวลารับ-ส่ง เวลา 07.20 น.และ15.30
น. เช้าจากห้างโลตัสพระราม 2 -รพ.บางมด-ถนนบางขุนเทียนชายทะเล -โรงเรียน ,บ่ายรับจากโรงเรียน-ห้างโลตัสพระราม
2 5. โรงเรียนวัดนวลนรดิศรัชมังคลาภิเษก
จัดรถเมล์สาย 80 ก. เวลารับ-ส่งเวลา 07.00น. และ 15.45 น.เช้าจากวัดอุดมรังสี-ศูนย์การค้าหนองแขม
-วัดศรีนวล -โรงเรียน , บ่ายรับจากโรงเรียยน-วัดอุดมรังสี
"รถนักเรียน" อีกประเภทหนึ่งที่ ขสมก.เปิดให้บริการในเส้นทางปกติร่วมกับ
ผู้โดยสารทั่วไป มี 2 เส้นทางคือ สาย
50 (พระราม 7-สวนลุมพินี) และสาย
71 (สวนสยาม-วัดธาตุทอง)
จะวิ่งบริการในช่วงเช้าระหว่าง 06.30 น.-9.00 น.และช่วงบ่ายเวลา 15.30 น.-18.30 น.
การเปลี่ยนแปลงเส้นทางในอดีต
- สาย 99 ขยายเส้นทาง จาก ม.รามฯ - เทเวศร์ เป็น ม.รามฯ - ศรีย่าน
- สาย 128, 160, 161
ยกเลิกแล้ว
- สาย 178
-
สาย134ก
- สาย
536
- เปลี่ยนตัวเลขรถเมล์ปรับอากาศ ที่เส้นทางไม่เหมือนรถเมล์
- ทั้งนี้ น่าจะเป็นด้วยเนื่องจาก ทาง ขสมก.
กลัวผู้โดยสารจะสับสนระหว่าง ปอ. และ ปอ.สาย จึงทำการเปลี่ยน ปอ.
เป็นตัวเลขอื่น ๆ
- ปอ. 01-13 เปลี่ยนเป็นเลข 500 + n
- ปอ. 15-20 เปลี่ยนเป็นเลข 500
+ (n-1)
- ปอ. 22++ เปลี่ยนเป็นเลข 500 + (n-2)
- ปอ. 44 เปลี่ยนเป็น 538
- 51 ขยายเส้นทาง จากเดิม ปากเกร็ด - ท่าน้ำบางโพ เป็น
ปากเกร็ด - เซ็นทรัลลาดพร้าว
- 52 เดิม ปากเกร็ด - บางซื่อ เปลี่ยนเป็น ปากเกร็ด - ห้วยขวาง
- ปอ.170 คือ ปอ.159 เดิม แต่ขยายเส้นทาง จาก หมอชิตใหม่
วิ่งไปถึงอ้อมน้อย
- 85 เดิม จาก สะพานพุทธ - แจงร้อน
เปลี่ยนเป็น จาก หัวลำโพง - แจงร้อน
- 49 และ ปอ.สาย 49 เดิม จาก หมอชิตใหม่ - สามแยก
เปลี่ยนเป็น จาก หมอชิตใหม่ - หัวลำโพง
- 36ก และ ปอ.สาย 36ก
- 40
จากเดิม จาก อู่อุดมสุข -
สะพานพุทธ รถสีแดง และ ปอ.
เปลี่ยนเป็น จาก
สายใต้ใหม่ - ม.รามฯ
รถเมล์สีน้ำเงิน
ยกเลิกปอ.
- 168 และ ปอ.
สาย 168 ( สาย 61 และ ปอ. 14 เดิม )
- 165
- 201
อนุสาวรีย์ชัยฯ -สายใต้ใหม่ (เดิมไปถึงแค่สนามหลวง)
- 18
อนุสาวรีย์ชัย - ท่าอิฐ < เดิม จาก อนุสาวรีย์ชัยฯ -
พระราม 6 >
- 40
- 97 กระทรวงสาธารณสุข -
รพ.สงฆ์ < เดิม จาก นนทบุรี- รพ.สงฆ์ >
- 166
คือ สาย 104 ทางด่วน และ ปอ. 104 เดิม แค่เปลี่ยนตัวเลข
- 14
สาย 14 ศรีย่าน -
ช่องนนทรี < เดิม จาก ศรีย่าน ไปถึง
สวนลุม
>
- ปอ. 44
ปอ. 44 รพ.สงฆ์ -
สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล คลอง 6 < เดิม จาก รพ.สงฆ์ ไปถึง รังสิต
>
- ปอ. 25
ปอ. 25 หมอชิตใหม่ -
สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล คลอง 6 < เดิม จาก ม.เกษตร ไปถึง
สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล คลอง 6 >
- 5
เดิม
ไปสิ้นสุดที่ พระราม 7 เปลี่ยนเป็นไปเป็นสิ้นสุดที่
บางซ่อน
-
- ท.30
- 156
- สายรถเมล์ และ ปอ. 160
- 161
- สาย 160 บางลำพู - บางกระดี่
- สาย 161 บางลำพู - วัดเลา
- ปอ. 30 - 35, 157, 159
- ปอ. 30 อนุสาวรีย์ชัยฯ -
บางบัวทอง
- ปอ. 31 ไม่ทราบครับ
- ปอ. 32 หมอชิตใหม่
-อ้อมใหญ่ ( เปลี่ยนเป็น ปอ. 157 )
- ปอ. 33 อนุสาวรีย์ชัย -
พุทธมลฑลสาย 2
- ปอ. 34 แสมดำ - เซ็นทรัลลาดพร้าว
- ปอ. 35 แสมดำ - แฮปปี้แลนด์
- ปอ. 157 คือ ปอ. 32
แต่เปลี่ยนตัวเลขใหม่
- ปอ. 159 หมอชิตใหม่ - สายใต้ใหม่
- ปอ. 49
- 49
มีการเปลี่ยนแปลง คือ
จากเดิม สามแยก -
แยกประชานุกูล
ขยายเส้นทางเป็น หัวลำโพง -
หมอชิตใหม่
- 73ก
|